2:03 PM, 31/03/2016

Điều kiện đổi giấy phép lái xe quân sự sang dân sự

(Chinhphu.vn) - Bà Ngô Thị Ánh Chung (Vĩnh Phúc) là quân nhân, có giấy phép lái xe do Cục Quản lý xe máy, Tổng cục Kỹ thuật, Bộ Quốc phòng cấp năm 2003, không có thời hạn. Bà Chung hỏi, bà muốn đổi sang giấy phép lái xe chất liệu PET do ngành giao thông vận tải cấp có được không?

Bộ Giao thông vận tải trả lời vấn đề này như sau:

Điểm 4.4.2, Mục 4 Thông tư liên tịch số 27/2003/TTLT/BGTVT-BQP ngày 9/12/2003 của Bộ Giao thông vận tải - Bộ Quốc phòng về quản lý các loại xe quân sự và người điều khiển xe quân sự khi tham gia giao thông quy định, quân nhân, công nhân viên quốc phòng, công chức quốc phòng đang phục vụ tại ngũ có giấy phép lái xe hợp lệ, còn hiệu lực do yêu cầu nhiệm vụ đặc biệt khi đổi sang giấy phép lái xe dân sự phải có công văn đề nghị của cấp có thẩm quyền thuộc Bộ Quốc phòng.

Quân nhân, công nhân viên quốc phòng, công chức quốc phòng có giấy phép lái xe quân sự hợp lệ khi thôi phục vụ trong quân đội (kể cả người được nghỉ hưu theo chế độ) còn đủ các điều kiện về độ tuổi và sức khỏe theo quy định của Luật Giao thông đường bộBộ Luật Lao động được đổi sang giấy phép lái xe dân sự cùng hạng trong thời gian 6 tháng kể từ ngày có quyết định thôi phục vụ trong quân đội.

Theo quy định tại Điều 51 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20/10/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, hồ sơ đổi giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp sang giấy phép lái xe do ngành giao thông vận tải cấp, gồm:

- Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 27 ban hành kèm theo Thông tư này.

- Bản sao Quyết định ra quân trong thời hạn không quá 6 tháng tính từ ngày Thủ trưởng cấp trung đoàn trở lên ký kèm theo bản chính để đối chiếu.

- Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp đổi giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3.

- Giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng (bản chính).

- Bản sao giấy chứng minh nhân dân còn thời hạn kèm bản chính để đối chiếu.

Khi đến nộp hồ sơ, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh.

Hồ sơ đổi giấy phép lái xe quân sự là hồ sơ gốc gồm các tài liệu ghi ở Khoản 1 và Khoản 2 Điều này và giấy phép lái xe quân sự đã được cắt góc, giao cho người lái xe tự bảo quản.

Vì vậy, nếu bà Ngô Thị Ánh Chung có đủ các điều kiện nêu trên thì được đổi giấy phép lái xe quân sự hạng A1 sang giấy phép lái xe dân sự bằng vật liệu PET.

Chinhphu.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản