1:59 PM, 30/03/2016

Đơn vị dự thầu phải độc lập với nhà thầu tư vấn

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Công Thành (Khánh Hòa) hỏi: Nhà thầu tham dự thầu xây lắp và nhà thầu tư vấn lập hồ sơ thiết kế dự toán có quan hệ cha con thì có vi phạm Luật Đấu thầu không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Điểm đ, Khoản 6, Điều 89 Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 quy định, một trong các hành vi bị cấm trong đấu thầu là nhà thầu tham dự thầu gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp do mình cung cấp dịch vụ tư vấn trước đó.

Điểm d, Khoản 4, Điều 2 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định nhà thầu được đánh giá độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với nhà thầu tư vấn cho gói thầu đó khi không có cổ phần hoặc vốn góp của nhau; không cùng có cổ phần hoặc vốn góp trên 20% của một tổ chức, cá nhân khác với từng bên.

Đối với trường hợp của ông Thành, nhà thầu tham dự thầu với nhà thầu tư vấn lập hồ sơ thiết kế, dự toán phải tuân thủ quy định về bảo đảm cạnh tranh như nêu trên.

Chinhphu.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản