8:08 AM, 04/04/2016

Trẻ bị bệnh tim bẩm sinh có được trợ cấp xã hội?

(Chinhphu.vn) – Con của bà Phạm Thị Trà (Nam Định) sinh năm 2013, bị bệnh tim bẩm sinh, đã phẫu thuật. Sau phẫu thuật, con của bà vẫn bị block nhĩ thất cấp 1, hở van 2 lá và 3 lá, phải điều trị định kỳ tại bệnh viện. Bà Trà hỏi, con bà có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng không?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời bà Trà như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 2 Luật Người khuyết tật thì “người khuyết tật là người bị khiếm khuyết một hoặc nhiều bộ phận cơ thể hoặc bị suy giảm chức năng được biểu hiện dưới dạng tật khiến cho lao động, sinh hoạt, học tập gặp khó khăn”. Để được hưởng các chế độ chính sách thì người khuyết tật phải được xác định mức độ khuyết tật và cấp Giấy xác nhận khuyết tật.

Trường hợp con của bà Phạm Thị Trà nếu được Hội đồng xác định khuyết tật thị trấn xác nhận là người khuyết tật nặng hoặc đặc biệt nặng thì sẽ được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.

Chinhphu.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản